ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน

ดู: 7202|ตอบกลับ: 0

เลือกขนาดเฟรมให้เหมาะกับส่วนสูง

[คัดลอกลิงก์]
Social Network

I'm 火星人!  ดูโปรไฟล์ ส่ง PM เพิ่มเป็นเพื่อน สะกิด
 No:331
 EXP:
 ชื่อเสียง: 
 สตางค์:
 ความดี: 
 เครดิต: 70
 ออนไลน์:  ชั่วโมง
 ลงทะเบียน: 2013-5-10
 ล่าสุด: 1970-1-1
โพสต์ 2013-5-18 16:29:50 |ดูโพสต์ทั้งหมด

การเลือกขนาดจักรยาน คือสิ่งสำคัญโดยการ เลือกขนาดเลือกไซด์ของจักรยาน เป็นสิ่งสำคัญอย่างมากหากคุณเลือกไม่ถูกหรือ ตัดสินใจซื้อ ขนาดจักรยานที่ไม่เหมาะสมแก่ตัวเอง นั้นหมายถึงคุณพลาดความรอบคอบบางส่วนเลยทีเดียว  

การเลือกไซด์จักรยานให้เหมาะสมกับรูปร่างและส่วนสูงของผู้ขี่นั้น มีความสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าการปรับแต่งรถจักรยานหรือคุณภาพของอะไหล่จักรยาที่นำมาประกอบเป็นรถจักรยานสักคัน ดังนั้น การเลือกไซด์ของจักรยานจึงมีความจำเป็นซึ่งมันจะทำให้ประสิทธิภาพในการปั่นของผู้ที่เป็นเจ้าของรถคันนั้นได้ประสิทธิภาพสูงสุด ในการปั่นจักรยานที่มีไซด์ที่เหมาะสมกับผู้ขี่มากที่สุด ยิ่งถ้าเป็นจักรยานที่ใช้สำหรับการแข่งขันแล้วละก็ยิ่งสำคัญมากเลยครับ ดังนั้น ทีมแข่งจักรยานที่มีชื่อเสียงส่วนมากทางทีมงานจะมีการวัดตัวนักแข่ง เช่น ส่วนสูง, ช่วงความยาวของขา, ความยาวของลำตัว เป็นต้น เพื่อนำไปสร้างจักรยานและชิ้นส่วนของจักรยานคันที่นักกีฬาคนนั้นใช้ให้เหมาะสมกับสรีระของนักแข่งในทีมตนมากที่สุด

ดังแผนภาพที่ผมนำลงให้นั้น ผมจะยกตัวอย่าง สัก 1 ตัวอย่างนะครับเผื่อผู้ที่ดูภาพแล้วไม่เข้าใจ ผมจะยกตัวอย่าง โดยใช้ข้อมูลความสูง และ ความยาวของช่วงขาของตัวผมเองเลยนะครับ ง่ายดี เริ่มกันเลยนะครับ ตัวผม สูง 179 ซ.ม. ช่วงขายาว 81 ซ.ม. (ช่วงขาวัดจากพื่นถึงเป้ากางเกงนะครับ ก่อนวัดควรถอดรองเท้าก่อนนะครับ แต่กางเกงไม่ต้องถอดครับเดี๋ยวมีคนมอง!!) ดังนั้นผลลัพธ์ของผมก็ คือ ผมควรขี่จักรยาน ไซด์ 55 และ ขาจานหน้าต้องใช้ความยาว 172.5 mm จึงจะเหมาะสม

Cr. จักรยานไทย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ปิด

กระทู้น่าติดตามก่อนหน้า /1 ต่อไป

GMT+7, 2021-9-18 16:40 , Processed in 0.071089 second(s), 18 queries .

© 2001-2099 Powered by Discuz!. By Yeei! Licensed & POR20150 InWzAA.

ขึ้นไปด้านบน